Hóa đơn giá trị gia tăng (gtgt) có được viết tắt không?

Những thông tin được phép viết tắt trên hóa đơn GTGT và những thông tin không được phép viết tắt

Trong thời gian qua, Cục Thuế TP nhận được nhiều phản ánh của các doanh nghiệp về việc cơ quan thuế không chấp nhận (không cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào, không tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN) các hóa đơn GTGT mà tất cả các chỉ tiêu, nội dung trên hóa đơn đều đúng, chỉ ghi tắt hoặc rút gọn chỉ tiêu tên, địa chỉ người mua, người bán.

Về vấn đề này, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

– Tại Khoản 2b Điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định:

Khi lập hóa đơn giá trị gia tăng: Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

Như vậy, về nguyên tắc, khi lập (nhận) hóa đơn, tiêu thức tên, địa chỉ của người bán và người mua được ghi theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đăng ký thuế. Trên thực tế có rất nhiều Công ty có tên và địa chỉ nếu ghi đầy đủ theo Giấy chứng nhận ĐKKD thì không thể ghi hết một dòng tại chỉ tiêu tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, hơn nữa việc viết tắt hoặc rút gọn một số danh từ thông dụng như: “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”, “Thành phố Hồ Chí Minh” thành “TP.HCM”, “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP”, “Trách nhiệm Hữu hạn” là “TNHH”, “khu công nghiệp là “KCN”, “sản xuất” là “SX”,… vẫn xác định được tên, địa chỉ Công ty và để tạo điều kiện thuận lợi cho các DN khi lập hóa đơn mua bán hàng hóa, dịch vụ, Cục Thuế TP đã có nhiều văn bản trả lời cho doanh nghiệp (có gửi cho các Phòng, Chi cục): hóa đơn có viết tắt hoặc rút gọn tên, địa chỉ như trên thì vẫn được xem là hợp pháp, được sử dụng để kê khai thuế.

Chú ý: Về nội dung trên hóa đơn như: Số tài khoản; hình thức thanh toán, đây là nội dung không bắt buộc phải ghi trên hóa đơn, chỉ ghi khi có thông tin.

Và mới đây nhất  Bộ tài chính cũng ban hành TT26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 TT39/2014/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về việc viết tắt các thông tin trên hóa đơn.

“Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”, “Thành phố” thành “TP”, “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP”, “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”, “khu công nghiệp” thành “KCN”, “sản xuất” thành “SX”, “Chi nhánh” thành “CN”… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp”

Đơn cử như sau:

– “Phường” thành “P”;

– “Quận” thành “Q”,

– “Thành phố” thành “TP”;

– ”Việt Nam” thành “VN”;

– “Cổ phần” là “CP”;

– “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”;

– “Khu công nghiệp” thành “KCN”;

– “Sản xuất” thành “SX”;

– “Chi nhánh” thành “CN”…

Nội dung trên được Quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Hóa đơn giá trị gia tăng (gtgt) có được viết tắt không?
5 (100%) 6 votes
khuyến mại kế toán
(Visited 33 times, 1 visits today)